http://www.loveorchid.com เปิดทำการประมูลกล้วยไม้รองเท้านารี ติดตามรายละเอียดกันได้ครับ
ยินดีต้อนรับเพื่อนทุกคนครับ
กรุณาอ่านก่อนสักนิดครับ เพื่อน ๆ ยังคงสมัครสมาชิกกันที่นี่ตลอดเวลา ขณะนี้เราย้าย server ไปเล่นกันที่ http://www.loveorchid.com ไปสมัครกันได้ครับ ขอบคุณ
http://www.loveorchid.com เปิดทำการประมูลกล้วยไม้รองเท้านารี ติดตามรายละเอียดกันได้ครับ
ยินดีต้อนรับเพื่อนทุกคนครับ
กรุณาอ่านก่อนสักนิดครับ เพื่อน ๆ ยังคงสมัครสมาชิกกันที่นี่ตลอดเวลา ขณะนี้เราย้าย server ไปเล่นกันที่ http://www.loveorchid.com ไปสมัครกันได้ครับ ขอบคุณ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เว็บไซด์คนชอบกล้วยไม้ บ้ากล้วยไม้ คุยเฮฮา ประสาเพื่อนฝูง มุ่งเน้นมิตรภาพ และความจริงใจ สำหรับคนคอเดียวกัน

บ้านบ้าน  Latest imagesLatest images  ค้นหาค้นหา  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี

Go down 
noom
linglay
6 posters
ผู้ตั้งข้อความ
linglay
บ้าต้วมเตี้ยม

คะแนนโหวต : 1

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 6:19 pm

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่ผู้รู้อะไรเป็นแต่เพียงพอจะติดฝักรองเท้านารีเป็นบ้างเล็กน้อย ก็เอามาเล่าสู่กันฟังเผื่อมือใหม่ๆเข้ามาจะลองทำเล่นๆกันก็คงจะพอมองเห็นภาพโดยรวม ส่วนเทคนิคต่างๆในรายละเอียด เช่น ฤกษ์ยามในการติดฝัก การแบ่งเกษรใช้ไว้อีกหลายๆต้น ฯลฯ พวกนี้ พอทำๆไปก็จะเป็นกันเองหละครับ ^^

มาดูอุปกรณ์กันก่อนนะครับ

1.ไม้จิ้มฟัน อันที่ยังไม้ใช้ที
2.ดินสอ 2 บี อิอิ ห้ามใช้ปากกา เพราะปากกาเมื่อโดนน้ำจะจางหายเร็วกว่าดินสอ เราถือฝักกัน 6 เดือนขึ้น ใช้ปากกาจะจางหายจนอ่านไม่ออก
3.ปากกาลูกลื่นเอาไว้เขียนซองยาและเขียนในสมุดบันทึก (ลืมถ่ายภาพมาอิอิ)
4.ไฟแช็ค
5.หลอกกาแฟแบบใส ยังไม่ใช้ทีนะ อิอิ
6.ซองยาที่สามารถเขียนได้ด้วยปากกา
7.สมุดบันทึก(ลืมถ่ายรูปมา)
8.กล่องใสๆตามรูปหละเอาไว้ใส่ของเล็กๆน้อยๆ และเอาฝามันมาใช้ประโยชน์เดี๋ยวเรามาดูกันว่าเอาไปทำอะไรการเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0039resize
ขึ้นไปข้างบน Go down
linglay

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 6:58 pm

และสิ่งที่ขาดไม่ได้คือ กล้วยไม้และเกษรที่เราจะเอามาติดฝักอันนี้สำคัญที่สุด เรามาเริ่มจากการหักกระเป๋ามันเลยนะครับ เซียนบางคนไม่หักกระเป๋าใช้เบี่ยงกระเป๋าเอาแต่ผมไม่ทำงั้นหละเอาชัวร์ๆดีกว่า มือซ้ายจับอย่างที่เห็นใช้นิ้วคีบฝักไว้หน่อย มือขวาจับกระเป๋าและกดลง แป๊ะ!

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0040resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:00 pm

กระเป๋าหายไปแล้ว เหลือแต่ดอกหละ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 533343 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0041resizep
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:01 pm

ส่วนกระเป๋ามานเราเอามาใช้ประโยชน์อย่างอื่นละกัน การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 1321 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 1321 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 1321 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0043resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:05 pm

นอกเรื่องแล้วตรู การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 533343

เรามาดูซิ เกษรตัวผู้มานอยู่หน่าย การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 390476 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 390476 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0045resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:07 pm

ทีนี้เพื่อป้องกันการหล่นหายของเกษรเราเอามือรองอย่างงี้ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0049resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:08 pm

แล้วก็เอาไม้จิ้มฟันแคะมานออกมา การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0050resized
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:14 pm

เราก็เอามาวางบนฝาครอบกล่องพลาสติก และเราจะเห็นส่วนที่เป็นสีขาวๆแข็งๆและส่วนที่เป็นสีเหลืองๆหนืดๆ เราใช้ไม้จิ้มฟันแคะเอาแต่ส่วนที่เป็นสีเหลือง สีขาวๆตรงนั้นผมเรียกว่าหมวกครอบเกษร บางท่านก็เก็บมันทั้งงี้หละ บางท่านก็แคะออก ว่ากันว่าถ้าเก็บทั้งหมวกจะทำให้ขึ้นราและเสียหายได้อายุการเก็บรักษาน้อย แต่สำหรับผมถ้ารู้อยู่ว่าจะใช้ไม่นานก็เก็บมันทั้งหมวกหละขี้เกียจแคะ มีเหลืองกระบี่บางต้นผมเก็บเกษรทั้งหมวกมาตั้งแต่ปี 49 เอามาใช้ก็ยังใช้ได้ แต่เอาะเถอะ แคะๆมานออกซะหน่อย ตามตำราเดี๋ยวเค้าว่าเอา อิอิการเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0047resizef
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:18 pm

จิงๆเกษรต้นนี้ใช้ไม่ได้แล้วนะครับแห้งแข็งไปหมดแล้ว เก็บไว้ก็ใช้ไม่ได้ ถ้าจะใช้ต้องใช้ตอนนี้ผสมน้ำใช้เลย การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0053resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:20 pm

ทำทีเป็นว่าใช้ได้แล้วกันนะ เราก็เอามาใส่หลอดที่ปิดผนึกด้านท้ายไว้แล้ว การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0054resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:22 pm

และเอาไฟแช็คลนปิดผนึกซะ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0055resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:23 pm

ปิดแระ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0057resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:26 pm

ก็เอาปากกาเขียนว่าเป็นกล้วยไม้อะไร ชื่อต้นอะไร เก็บเกษรวันไหน จิงๆให้ดีเกษร 1 เม็ดควรเก็บ 1 หลอดนะเวลาผ่าใช้จะได้ไม่ต้องมาปิดผนึกใหม่อีก

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0058resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:31 pm

คราวนี้เมื่อเก็บเกษรต้นแม่เรียบร้อยแล้ว เราจะเริ่มติดฝักกันหละ

เรามาดูกันว่าแอ่งเกษรตัวเมียมันอยู่ตรงไหน จับทางจากโลห์ก่อนนะครับ มันจะมีโลห์อีกอันซ้อนอยู่หลังโลหห์อันหน้าที่เราเห็น ตรงนั้นหละแอ่งเกษรตัวเมีย

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0060resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:35 pm

พลิกดอกดูกันเลยดีกว่าชัดๆ จะเห็นร่องที่เป็นรูปตัว Y ตรงนั้นหละครับที่เราจะเอาเกษรตัวผู้ลงจอด เอามันตรงกลางหละละเลงให้ทั่วร่องมัน การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 1321 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0062resizec
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:39 pm

เราก็เอาเกษรตัวผู้ใส่ลงไปตรงร่องมัน ตามรูปจะเห็นว่ายังมีหมวกเกษรอยู่เลย 555555 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0065resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:42 pm

อันนี้หละครับประโยชน์ของหมวกมัน ผมใช้ไม้จิ้มฟันกดลงไปตรงหมวกและบดขยี้เบาๆ แ่อ่งเกษรมันไม่ช้ำเหมือนไม้จิ้มฟันไปบดขยี้โดยตรง หลังจากนั้นผมก็เอาหมวกมันออก แต่โดยทั่วไปจะเอาเฉพาะเกษรเหลืองๆมาติดนะครับ อันนี้ก็ตามเทคนิคแต่ละคน การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0066resize
linglay

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 03, 2010 7:45 pm

หลังจากนั้นก็เขียนป้าย พ่อแม่ และวันที่ผสมคล้องก้านดอกมันไว้ และอย่างลืมจดลงสมุดบันทึกนะครับ จบแล้วครับ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี Img0073resize
noom
noom

คะแนนโหวต : -1

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyThu Mar 04, 2010 7:38 am

อันนี้แหละที่ผมพยายามหา ขอบคุณมากครับ
Anu
กระบี่ไร้ดอก

คะแนนโหวต : 0

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyThu Mar 04, 2010 9:35 am

สุโค่ยๆๆๆๆ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 565968 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 565968 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 565968
Anu

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyThu Mar 04, 2010 9:37 am

แต่ว่ามือจานลิง มัยเหี่ยวจัง อิอิ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320
poozcard
poozcard

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyThu Mar 04, 2010 9:54 am

Anu พิมพ์ว่า:
แต่ว่ามือจานลิง มัยเหี่ยวจัง อิอิ การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320 การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 901320

พี่อนูช่างสังเกตนะคับ
ิเปนร่องรอยประสบการณ์ ๕๕๕
sak

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyThu Mar 04, 2010 1:17 pm

อิอิ... ขอดูด้วยคนนะครับ...

เอ... แล้วตกลงเราเอากระเปาะประทำประโยชน์อย่างอื่นเนี่ยะ เอาไปทำอะไรล่ะครับ งุงิงุงิ......

ก็เสริมจมูกเหมือนนางแบบไง แต่ว่าหนวดเยอะจังนางแบบ
การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 1321
na_nin

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี   การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี EmptyWed Mar 31, 2010 6:20 pm

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี 843900

การเก็บเกษรและการติดฝักรองเท้านารี
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1